กำหนดการอบรม
โครงการ Young Electronics Camp รุ่นที่ 4 ระดับประถมศึกษาตอนต้น
ณ จัตุรัสวิทยาศาสตร์ อพวช.
ชั้น 4 อาคารจัตุรัสจามจุรี
วันที่ 16 - 18 มีนาคม 2562
วันเสาร์ที่
16 มีนาคม พ.ศ. 2562
10.00-10.30
น. -ลงทะเบียนและรับเอกสาร/แจกป้ายชื่อ
-รับอาหารว่าง
10.30-11.00 น -พิธีเปิดค่ายกิจกรรม
-กิจกรรมสันทนาการและละลายพฤติกรรม
11.00-12.00
น. -กิจกรรม
"กิจกรรมเรียนรู้โลกอิเล็กทรอนิกส์
-เรียนรู้เกี่ยวกับวงจรอิเล็กทรอนิกส์
ส่วนประกอบของวงจร หน้าที่และหลักการทำงาน
-เรียนรู้เกี่ยวกับหน้าที่ของอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์
หลักการทำงาน การใช้งาน การอ่านค่า-สัญลักษณ์พื้นฐานอุปกรณ์ที่สำคัญ
เช่นตัวต้านทาน ตัวเก็บประจุ ไดโอด และอุปกรณ์อื่นๆ
12.00-13.00 น. -รับประทานอาหารกลางวัน
13.00-13.30 น. -กิจกรรมสันทนาการ
13.30-14.30
น. -แนะนำอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์
Brain Box
-ให้นักเรียนทดลองต่อวงจรไฟฟ้าเบื้องต้นจากชุดอิเล็กทรอนิกส์ในรูปแบบต่างๆ
14.30-15.30 น. -ให้นักเรียนทดลองต่อวงจรไฟฟ้าในรูปแบบที่หลากหลายมากขึ้น
ได้แก่ วงจรแสง วงจรเสียง
เขียนอธิบายหลักการทำงานของวงจรในแต่ละส่วน
15.30-15.45
น. -พักรับประทานอาหารว่าง
15.45-16.30
น. -สรุปกิจกรรม
/นัดหมาย
-ผู้ปกครองรับกลับบ้าน
วันอาทิตย์
ที่ 17 มีนาคม 2562
10.00-10.30
น. -ลงทะเบียน
-รับอาหารว่าง
10.30-11.20
น. -กิจกรรมสันทนาการ
-แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มเพื่อเข้าฐานกิจกรรม
11.20-12.00 น. -การแข่งขัน
มินิ Brain Box สร้างทีมเวริค
12.00-13.00 น. -รับประทานอาหารกลางวัน
13.00-13.30 น. -กิจกรรมสันทนาการ
13.30-15.30
น. กิจกรรม Walk
Rally มหาสนุก 4 ฐานกิจกรรม
-ฐานกิจกรรมที่ 1 (13.30-14.00 น.)
-ฐานกิจกรรมที่
2 (14.00-14.30 น.)
-ฐานกิจกรรมที่ 3 (14.30-15.00 น.)
(สถานีละ 25
นาที + เวลาเปลี่ยนสถานี 5 นาที)
15.00
-15.15 น. -พักรับประทานอาหารว่าง
15.15
-15.45 น. กิจกรรม Walk
Rally มหาสนุก 4 ฐานกิจกรรม
-ฐานกิจกรรมที่ 4 (15.15-15.45 น.)
15.45-16.30
น. -สรุปกิจกรรม/สรุปคะแนน
/นัดหมาย
-ผู้ปกครองรับกลับบ้าน
วันจันทร์ที่ 18 มีนาคม 2562
10.00-10.30
น. -ลงทะเบียน
-รับอาหารว่าง
10.30-11.00
น -กิจกรรมสันทนาการ
11.00-12.00
น. กิจกรรมนักประดิษฐ์น้อยอิเล็กทรอนิกส์
12.00-13.00 น. รับประทานอาหารกลางวัน
13.00-13.30 น. -กิจกรรมสันทนาการ
14.00-15.30
น. กิจกรรมนักประดิษฐ์น้อยอิเล็กทรอนิกส์
(ต่อ)
15.30-15.45
น. พักรับประทานอาหารว่าง
15.45
-16.15 น. นำเสนอรายกลุ่ม
16.15-17.00
น. -สรุปกิจกรรม/สรุปคะแนน
/นัดหมาย
-พิธีปิด / มอบใบประกาศนียบัตร
-ผู้ปกครองรับกลับบ้าน